• Trang 2/3 ĐầuĐầu 1 2 3 CuốiCuối
    Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 25
      Junior Member

Level: 18 [?]
      Experience: 17.027
      Next Level: 17.484

Thanks
      1

Isd trong công thức tính toán thủy văn để tính cống th́ tính khác với Isd dùng để xác định địa h́nh đồng bằng đồi hay địa h́nh miền núi. Chú phải hỏi cho rơ ràng

trongmanhkx
      Guest

khác nhau như thế nào ban,bạn có thể nói rơ cho ḿnh được k,ḿnh chỉ biết nó khác là một bên là kẻ vuông goc với đường đồng mức bất kỳ,và một bên là kẻ đường vuông góc với tim tuyến đi qua hai đường đồng mức hai bên thôi.c̣n công thức th́ giống nhau,có phải vậy k bạn

SV Khoa Cầu Đường ĐHXD Avatar của PNTcomputer

Level: 25 [?]
      Experience: 98.461
      Next Level: 100.000

Thanks
      0

Quote Nguyên văn bởi trongmanhkx Xem bài viết
      minh đọc trên mạng cách tính là chia diện tích lưu vực thành nhiều lưu vực nhỏ rồi tính trung b́nh.ḿnh cũng k hiểu dc.bạn nào nói cụ thể cho minh được k.cần vẽ như thế nào.kẻ đường nào tới đường nào,sau đó áp dụng công thức nào.ḿnh cảm ơn
      Anh chưa đọc qua các CM ở bên dưới. Anh cũng không biết đă có ai nói cách này chưa . Nhưng anh cũng xin nói cách làm như sau :
      Đầu tiên em không cần biết độ dốc sườn . Và khi đó em cũng đă chạy được tuyến và cũng đă xuất được trắc ngang và trắc dọc tự nhiên . Rồi tiếp đó em mới đi tính toán thủy văn . Th́ ở bước này em cần biết độ dốc sườn , độ dốc long suối chính .
      + với độ dốc ḷng suối chính th́ em chỉ cần t́m cái trắc ngang tại cống ( VD : tại vị trí cống cọc C1 …) th́ em có cao độ tự nhiên ở 2 đầu trắc ngang và khi đó em chỉ cần tính tỷ số chênh cao/khoảng cách 2 điểm chênh cao là ra độc dốc long suối chính .
      + Với độ dốc sườn th́ em kẻ 3 – 5 đường theo đường đồng mức và từ đó em có độ chênh cao và chia cho chiều dài đó ( dùng lệnh aa . li . ctrl+1 ….)
      Họ & Tên : Vũ Xuân Tùng
      Lớp : 53CD3
      Mail : vu.xuan.tung.cd@gmail.com
      SDT : 0902255408
      " Không có điều nào là khó , chỉ có những điều mà ta chưa biết
      Điều chúng ta chưa biết là một điều khó , khí đó là cần tiến tới t́m ṭi nó "

trongmanhkx
      Guest

"+ Với độ dốc sườn th́ em kẻ 3 – 5 đường theo đường đồng mức và từ đó em có độ chênh cao và chia cho chiều dài đó ( dùng lệnh aa . li . ctrl+1 ….)"
      em không hiểu ư anh là sao.kẻ theo đường đồng mức là thế nào anh.anh nói cụ thể được k

Junior Member

Thanks
      1

Để phân biệt địa h́nh đồi đồng bằng và địa h́nh miền núi th́ dùng độ dốc sườn phổ biến và so sánh với 30%. Isd này đc tính bằng cách vẽ vuông góc với 2 đường đồng mức. C̣n trong tính toán thủy văn th́ tưởng tượng ḷng suối như 1 cái máng nên Isd này là các sườn dốc đổ về suối, cách tính là vẽ 5 đường vuông góc với đường tụ thủy rồi tính trung b́nh độ dốc của 5 đường này.

trongmanhkx
      Guest

kẻ từ điểm nào xuống anh

Junior Member

Thanks
      1

Kẻ vuông góc với đường suối chính (tụ thủy), do ḷng suối dài nên phải kẻ ít nhất 5 đường rải ra từ đầu ḷng suối đến cuối ḷng suối. Cái này tùy kinh nghiệm thôi, trc mắt cứ chọn ngẫu nhiên là đc

trongmanhkx
      Guest

ư em hỏi là kẻ từ chỗ nào để vuông góc với tụ thủy

XE LU Avatar của hungdaika

Level: 39 [?]
      Experience: 1.467.464
      Next Level: 1.757.916

Thanks
      161

Yêu cầu trongmanhkx không lập chủ đề bừa băi nữa. Cùng 1 câu hỏi mà bạn chia ra làm mấy lần post.
      THẾ HỆ MỚI - CHINH PHỤC MỚI

Tổng hợp các bài viết liên quan đến đồ án Đường:
      http://cauduong.edu.vn/diendan/showt...?t=5697&page=1

trongmanhkx
      Guest

ư ngĩa mấy câu hỏi khác mà anh.thứ nhất:em k pải lập bừa băi.có các câu hỏi đều có ư ngĩa,k spam.thứ hai:anh có thể đọc nội dung ư ngĩa bên trong.câu hỏi một chỉ hỏi về tính độ dốc đơn thuần,câu hỏi thứ hai là hỏi về tính độ dốc nhưng ư ở đây là hỏi là ư kiến ai đúng,chứ a mới nh́n câu hỏi bên ngoài mà nói vậy th́ oan cho em lắm

Trang 2/3 ĐầuĐầu 1 2 3 CuốiCuối

Tags for this Thread